Công ty có bắt buộc phải thưởng Tết Âm lịch 2023 cho người lao động không?

Nguồn: https://laodong.vn/cong-doan/cong-ty-co-bat-buoc-phai-thuong-tet-am-lich-2023-cho-nguoi-lao-dong-khong-1119249.ldo

Nhận xét

  1. Hiện nay, pháp luật không có bất kỳ quy định nào bắt buộc công ty, người sử dụng lao động phải thưởng Tết Âm lịch cho người lao động.

    Tại Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

    Thưởng

    1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

    Theo như quy định trên thì người sử dụng lao động không bắt buộc phải thưởng Tết cho người lao động. Người sử dung lao động sẽ căn cứ vào tình hình, kết quả sản xuất, kinh doanh của công ty để quyết định có xây dựng quy chế thưởng Tết Âm lịch cho người lao động hay không.

    Quy chế thưởng Tết Âm lịch sẽ do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc khi đã tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động.

    Bên cạnh đó, nếu như người sử dụng lao động có quyết định thưởng Tết Âm lịch 2023 cho người lao động thì việc thưởng Tết cũng không bắt buộc phải thực hiện bằng tiền.

    Thay vào đó, người sử dụng lao động có thể sử dụng tài sản hoặc là thưởng Tết Âm lịch 2023 theo hình thức khác mà người sử dụng lao động căn cứ vào kết quả kinh doanh và mức độ hoàn thành công việc của người lao động để quyết định.

    Theo: Lao Động

    Trả lờiXóa

Đăng nhận xét

XEM THÊM 🔽

Tài Xế Nữ Lái Xe Cho Sếp

Nhân Viên Giao Nhận Giấy Tờ - Tại Bình Dương

Công Ty chúng tôi cần tuyển Kỹ Thuật Viên Xe Máy (Thợ Sửa Xe)

Tài Xế Lái Xe Tải